Habari Kuu

Simulizi Ya Maisha; Zawadi Ya Adhabu – 2

*SIMULIZI YA MAISHA: ZAWADI YA ADHABU*

*MTUNZI: TIMOTHY PETER MSUYA “KIRAKA”*

*Mawasiliano +255 763 305 605*

*Nimefundishwa kuwa…*

_Hakuna gharama yoyote unayoitumia kumwamini mtu mwingine. Unachokihitaji ni akili za kujua ni sehemu gani katika wengine unayoiamini. Hii ni kusema tu kwa lugha rahisi kuwa, huwezi kumwamini mtu mmoja kwa kila kitu. Huenda ukamwamini sana katika mwenendo wake, lakini ukakosa imani katika maneno yake. Binadamu mwenye akili isiyoweza kusomeka kutoka nje hawezi kufikia hatua ya kuaminika kwa asilimia mia moja. Acha usiamini hili leo ninapoliandika, halafu kesho, mtu mwingine atapata nafasi ya kukuthibitishia hili kwa vitendo!!_

*Una hiyari ya kukubali au kukataa….*

*NINAWAANDIKIA HAYA KATIKA SEHEMU YA PILI*

_Sasa alikuwa akiishi Singida…_

Hakuhamia mkoani Singida kutokana na mapenzi yake. Hakuwahi kuwaza kuwa angeishi nje ya jiji la Dar es Salaam katika maisha yake. Alikuwa yuko sahihi kabisa. Maisha yake yote aliishi jijini Dar es Salaam, yeye pamoja na familia yao, yeye akiwa mtoto wa pili kati ya wawili tu wa Kapteni mstaafu wa Jeshi, Mzee Adolph Chiziza na Mama yao, Rabeca Shamte, au Mama Claritha.

Dada yake kifungua mimba alikuwa akiishi Zanzibar na mumewe na watoto wawili mapacha, huku akiwa amejikita kufanya biashara mbalimbali hasa za vipodozi na vifaa vingine vya wanawake huku pia akiwa mwajiriwa wa shirika la bima la Zanzibar.

Kama kuna watoto waliopata bahati mbaya ya kuzaliwa na wazazi wakorofi na waliokuwa na kile ambacho vijana wengi walikuwa wakikiita “ukoloni”, basi Clifford na dada yake Claritha walikuwa na bahati mbaya kwelikweli. Mzee Chiziza hakuwa mtu wa kauli mbili! Awali, wengi walidhani kuwa huenda kule kufanya kazi jeshini ndiko kulikuwa kunamfanya kuwa mbabe kiasi kile, lakini hata baada ya kustaafu akiwa bado na nguvu za kutosha kabisa, ukali wake uliokuwa una kila sifa ya kuitwa udikteta uliendelea kushamiri! Alikuwa akisema jambo mara moja, na ikiwa lisingetendeka, hangesita kumchukulia mtu hatua ambazo zingeweza kumwacha hospitali kwa muda!

Chiziza hakuwa mtu wa kauli mbili!

Ukali wake haukuwa nje tu ya familia. Mara kadhaa alishamsweka Clifford au ndugu mwingine yeyote ndani na kumwacha huko hata wiki nzima kwa kile ambacho alikiita kuwafunza adabu. Kwa kiasi kikubwa alifanikiwa na kweli, yeyote aliyemfahamu vema Chiziza alijitahidi kuitunza nidhamu yake kwa viwango vya juu ili asije akaingia matatizoni pasi na sababu!! Hii ilikuwa ni sababu pekee ya Clifford kupendelea kujita Clifford tofauti na wengine walipotaka kumwita jina lake la pili, Chiziza, jina ambalo kila kona ya jiji lilitambulika kwa ubabe, visasi, ujeuri na fujo za kukata na shoka!

Elimu ya Clifford ilimsaidia kwa kiasi kikubwa kujitenga na ukorofi wa baba yake. Alipohitimu tu chuo kikuu cha Dar es Salaam, alipata nafasi ya kubakishwa ili kufundisha katika chuo kile huku akiendelea na masomo yake ya kuthibitishwa na bodi ya taifa ya Uharibu na ukaguzi wa fedha, NBAA. Hii ikamtenga na nyumbani kwa yule aliyemwona kuwa gaidi, jambo lililosadifiwa ma sura yake amnayo pamoja na ukweli kuwa haikuwa mbaya kama wengi wanavyoutafsiri ubaya wa sura, mzee huyu aliilazimisha kuwa mbaya muda wote kwa kuikunja na kuzuia aina yoyote ya Tabasamu…Ndiyo.. Kuna wakati Mzee Chiziza angekutana na jambo linalomlazimisha kutabasamu au kucheka kabisa, lakini kama ungelikuwa karibu naye, ungelimwona jinsi alivyoamua kwa makusudi kukaza sura kama gumegume na kuishia kutoa aina fulani ya mguno wenye chembechembe ya kejeli, kisha akajikohoza..Kicheko kikapotea, na ile sura ngumu ikaumba tena kunyanzi zito usoni….Mwenyewe ndivyo alivyopenda..Ndani ya mwaka mmoja tu, Clifford akawa amekamilisha masomo yake na kuwa ni mhasibu aliyethibitishwa. Hakutaka kutafuta kazi nje ya kufundisha, hivyo kitabu kikaendelea.

Jua likachomoza na kuzama, akamaliza shahada yake ya pili ya uchumi wa viwanda na biashara za kimataifa.

Hapo sasa akawa ameiva kwelikweli kwenye taaluma. Kwa kushirikiana na mhadhiri mwenzake kutoka Chuo cha Usimamizi wa Fedha, IFM, wakaanzisha kampuni ya _Elites Financial Consultants_ huku Clifford akiwa ndiye hasa injini ya kampuni.

Wakaajiri vijana machachari kwenye masuala ya usimamizi wa biashara, biashara za hisa, fedha na sheria za kikodi, na ndani ya muda mfupi wa kuanzishwa kwake, Elites ikawa ni mojawapo kati ya sehemu za kusuluhisha matatizo ya makampuni makubwa ya kibiashara ndani na nje ya jiji la Dar es Salaam.

Upepo wa mafanikio ukaanza kuipuliza pwani ya maisha ya Clifford, na ule ukorofi wa baba yake ingawa hakuujali sana, uliendelea kama kawaida. Ukwasi alioanza kuupata katika umri mdogo ukampa heshima kati ya watu na ule ugwiji wake katika taaluma yake pamija na kufundisha chuo kikuu cha Dar es Salaam ukamketisha miongoni mwa vijana wachache ambao haingepita dakika kumi bila majina yao kutajwa midomoni mwa watu.

Halafu sasa likazuka jambo…

Kikaja kisa!!

Kisa ambacho kilimweka Clifford katika wakati mgumu na kulazimika kulihama jiji alilolipenda na lililokuwa limemwashia jua la mafaniko na kumpa mwangaza wa mafanikio. Kisa hiki kilipochanganyika na ukali wa Mzee Chiziza likawa kumbo la kuumiza na tufani la kupoteza meli ya mafanikio aliyokuwa ameipanda.

Tufani lilipoisha, akajikuta yuko Mjini Singida, ingawa hakufika kwa meli wala jahazi!!

***

Kungekuwa ni kutokumtendea haki kama ungemwita mwanamke aliyejikatia tamaa ya kimaisha. Ni kweli maisha yake hayakuwa na matumaini, na kwake, usiku na mchana havikuwa na tofauti kubwa. Vyote alivitumia kusaka pesa. Hakuwa na sura iliyomtosha kusimama katikati ya kundi kubwa la wanawake na kujitambulisha kuwa ni mzuri wa kupindukia, lakini alichonacho kilitosha kabisa kumpa sifa ya mwanamke mzuri, na kuwageuza wanaume wakware shingo na kumtazama huku wakimeza mate na kuendelea na safari zao. Pamoja na kutokuwa na uzuri wa kumuingiza kwenye orodha ya wanaoweza kushindania mashindano ya ulimbwende, alikuwa na sifa ya kipekee..

Aibu!!

Hakukuwa na mwenye hakika kuwa sifa ile ilikuwa ni ya kuzaliwa, lakini ilitosha kabisa kumuingiza katika kundi la wanawake wenye aibu. Asingeweza kuongea maneno mengi mbele ya mwanaume bila kujikuta akiwa akafikicha viganja au kutazama chini.

Alikuwa na elimu ya kutosha juu ya mazingira yanayomzunguka, na huenda angefaa kabisa kuwa mkufunzi wa elimu dunia. Aliyafahamu maisha ya tabu, raha, karaha, huzuni, furaha, ugomvi, purukushani na polisi na zingine zinazoendana na hizo. Hakika angeweza kuwa mwalimu mzuri iwapo ingeanzishwa shule ya kuyafundisha hayo, lakini kwa bahati mbaya, shule hiyo haikuwepo.

Akaishia kuyaishi yale aliyoyajua!

Kwa darasani, wala hakuwa anakumbuka hata kilipo cheti chake cha darasa la saba, kiwango cha juu kabisa cha elimu alichokuwa anakitambua duniani. Kuna wakati angetumia hata dakika mbili nzima akijaribu kukumbuka jina la shule ya msingi aliyosomea!. Hakuwa na habari nayo. Kwake, darasa la saba alilohitimu lilikuwa ni zaidi ya zawadi ya mtende kuota jangwani kwa kuwa pia, hakulimaliza kirahisi.

Alipokuwa akisoma, alitamani sana siku moja akamilishe safari ile ya miaka saba ya mateso makubwa. Ungekuwa mtu wa ovyo machoni pake kama ungepoteza muda wako kujadili naye kuhusu maisha ya shule uliyowahi kuyapitia, utamu wa masomo au majina ya walimu wake. Kwake hayo yalikuwa yamesahaulika siku nyingi na wala hakuwa na mpango wa kufanya bidii yoyote kuyakumbuka.

Kwanza ayakumbuke ili iweje kwa mfano?

Mbali na hilo, hakuwa anakumbuka ni lini alifika jijini Dar es Salaam, lakini baadae alielezwa kuwa, baada ya kifo cha mama yao yeye akiwa na miaka mitatu tu, baba yake alipendekeza kuwa ni heri yeye aende akaishi na dada yake wa kwanza ambaye alikuwa akiishi jijini Dar es Salaam. Hili halikuwa na kipingamizi kwa kuwa, msaada pekee wa kimalezi wakati ule ulikuwa ukitoka kwa dada yake huyu ambaye hakukuwa na yeyote kijijini kwao, Isimbira, Sikonge mkoani Tabora ambaye alikuwa akifahamu ni shughuli gani hasa aliyokuwa akiifanya jijini Dar es Salaam, lakini kila alipokuwa akirudi pale Isimbira, kila mmoja alikuwa akimzungumzia yeye. Alikuwa ni kivutio kwa misuko yake ya nywele, mavazi yake, namna alivyozungumza, kutembea na mengine mengi.

Hakika aliwavutia wengi.

Lakini yote haya, yeye alisimuliwa tu. Nunu hakuwahi kukumbuka habari za Isimbira. Dada yake alimlea jijini Dar es Salaam na wakati alipokuwa akipata akili za kiutu uzima, aliishia kuambiwa tu kuwa Mama yao alianza kufariki na baadae, baba yao pia akafuata. Isimbira walibaki ndugu tu wa karibu. Ndugu ambao wala hakuwa anawafahamu.

Isimbira ikazikwa kwenye kaburi la sahau, na Dar es salaam ikawa ndiyo Mwanzo na mwisho wake wa fikira!

Jina lake lilikuwa Nunu.. Nun utu, basi! Kwanza hakuwahi kufika sehemu yoyote ambako alilazimishwa kutaja majina mawili. Kote alisema anaitwa Nunu, akaeleweka! Kitambulisho cha nini kwenye maisha yake? Kwanza atambulishwe kwa nani wakati mdomo wake tu ungetosha kutoa utambulisho wa kutosha?

Naitwa Nunu… Nunu tu, basi! Hujasikia? Nimesema ‘NU’ halafu ‘NU’ tena, yani Nunu.., Ndio…

_NUNU!_

Kama kilikuwa ni kifupi, kirefu, kinyume nyume au vinginevyo, hakuna aliyejua!

Nunu aliendelea kukua akiishi katika chumba kimoja na dada yake aliyeitwa Kalunde Kwera. Labda Nunu naye aliitwa Nunu Kwera, lakini ole wako umwite hivyo… Maisha yao hayakuwa mabaya ingawa hakukuwa na kazi yoyote ya maana ambayo Kalunde alikuwa akiifanya. Kila siku angeondoka majira ya jioni na kurudi alfajiri akiwa fedha pamoja na baadhi ya mahitaji ya muhimu na maisha yakaendelea.

Mara kadhaa alikuwa akirudi akiwa na mwanaume ambaye Nunu aliishia kulazimishwa kumuita “Baba”, naye bila ajizi kwa kukosa ule utamu wa kuita jina hili, akajikuta akitii bila shuruti. Siku kama hii, angelazimika kulala chini huku akisikia purukushani huko kitandani, lakini hakuwa anaelewa chochote!

Kila mwanaume aliyevaa suruali au kaptula, makobazi au mokasi,aliyefunga mkanda au mshipi, alipofika pale alikuwa baba. Wengine walikuwa “baba wema” na wakaitikia kwa bashasha huku wakimpa shilingi kumi au ishirini, na wengine walikaza sura kama magumegume na wakaishia kumuuliza maswali magumu ambayo hakuwa ameyafundishwa shuleni wala popote inapopatikana elimu yoyote kwa umri wake.

Hali ikabadilika baadae. Kalunde angeweza kupotea hata siku mbili au tatu, na baadae hata wiki! Awali alikuwa akijitahidi kuacha matumizi, lakini baadae, hali ikawa tofauti. Kuna siku Nunu angeshinda njaa huku akiwa hana nauli ya kumwezesha kufika shuleni kwa wakati. Akajikuta akilazimika kukabiliana na mwendo mrefu wa kuifikia shule, au kutumia uongo na utapeli kuwasomesha makonda wa daladala ili aende bure. Kushindwa kufika shule kwa wakati kukamjengea urafiki wa kudumu na viboko vya walimu ambao hawakujaliwa kipaji cha kuuliza maswali mara mbilimbili. Alivizoea viboko na adhabu za hapa na pale, na wakati mwingine akajua hata namna ya kuvikwepa kijanja.

Nunu akawa Nunu wa shoka.

Akajifunza yote, kushiba na kusota na njaa.

Lakini yapo ambayo hangeweza kuyavumilia. Ni nani angemweleza kwa ufasaha juu ya vile vilima viwili vidogo vilivyoanza kuchomoza kifuani mwake kwa fujo huku nyonga zake zikitanuka na kuipa miguu tabu ya kubeba kamzigo cha haja cha makalio yaliyotutumuka ghafla kama kitunguu maji kikubwa? Ni nani angemweleza kwa ufasaha kuwa hata kule kuingia kwa siku zake za kila mwezi lilikuwa ni jambo la kumuingiza ukubwani? Ni nani? Nani angemjali kama si Kalunde dada yake?

Lakini kivuli chake kikamtazama na kumcheka kwa nguvu… “Yuko wapi dada yako tangu wiki iliyopita?” Kabla hajakijibu, kikamsaidia kumpa jibu lenye kukera. “Hayupo.. Hayupo na anaweza asirudi leo wala kesho”

Na kweli hilo likawa. Kalunde aliendelea kutokuonekana mara kwa mara, na alipoonekana kwa nadra, angekuja tu kubadili nguo na kuacha pesa kidogo ya matumizi kisha akapotea tena. Nyuma yake akaacha msururu wa wale akina “Baba Nunu” waliokuwa wakija mara kwa mara kumuulizia. Hapo Nunu akawa kwenye mtihani mwingine! Wanaume!

Wakamparamia na kumkumbusha kuwa alishaiva. Wengine walijua kabisa kuwa, wala hakuwa ameiva tayari, lakini wakajipa moyo kuwa, hata embe likiliwa na chumvi linakuwa na ladha tu! Wakamsaidia kulishibisha tumbo lake kwa chakula ambacho Nunu alikipokea kwa furaha bila ya kujua gharama zake. Taratibu wakamwingiza darasani. Darasa lisilo na viboko wala mitihani.

Hili akalipenda kweli kweli! Anafundishwa na kulipwa!!

Nunu taratibu akajifunza hiki na kile, na akiwa darasa la saba, tayari Nunu akawa ni moto wa kupikia kande! Ungemwambia nini Nunu huyu ambaye sasa angeweza kumkuna mwanaume mtu mzima pahala ambapo si kucha wala jiwe vingeweza kukuna? Ungemweleza nini Nunu kuhusu mapenzi ambacho asingekuwa akikijua kinagaubaga?

Lakini bahati ikawa upande wake. Akahitimu hilo la kuitwa darasa la saba salama. Hao wanaojihusisha na kusahihisha mitihani na kupanga matokeo nadhani walipagawa kila walipokamata mtihani wowote wa Nunu, wakaishia kughadhibika na kumchorea kila aina ya kinyago ambacho wangeweza kuchora. Angethubutu kupita mbele yao, nadhani kila mmoja angemmwagia matusi hata yale ambayo hayapo kwenye kamusi ya mtaani!!

Ingemuhusu nini Nunu ambaye wakati huo alikuwa mtaani akikabiliana sasa na maisha ya mtaani huku akiwa mwanafunzi asiye na sare?

Akajifunza maisha! Akafanya kazi za ndani, uhudumu wa bar, kupiga magengeni, kuuza mitumba, kazi za saluni na kwingine kote, lakini kote hakukumlipa. Angefanya kazi ipi nyingine ya kulipa zaidi ya kuuza kile ambacho anacho, na hakipungui wala kuchakaa? Nunu akawa kahaba wa kiwango cha lami! Ile haiba yake ya aibu na ukimya ukawa mtaji wa kutosha kumkutanisha na wanaume wenye fedha za kuchezea, wakamtumia kwa ujira ambao walipanga wao. Kwake yeye la muhimu lilikuwa pesa tu!

Wengine walikuwa wanaume wa shoka, wakampa ujauzito. Angezaa mtoto ili ampeleke wapi? Akazichoropoa kwa kasi bila wasiwasi, na kazi ikaendelea kama awali. Akaachana rasmi na dada yake na kujitafutia makazi yake peke yake maeneo ya Changanyikeni. Biashara sasa ikafanyika kwa uhuru na faida kubwa. Mbinu za kukabiliana na maisha zikaongezeka na akawa na mbinu nyingi za kuhakikisha kuwa halali wala kushinda njaa kama alipokuwa akisoma shule ya msingi.

_Kukuru kakara zake zikamkutanisha na Clifford Chiziza!_

Halafu….

******

(40)

About the author

Paul Mpazi

2 Comments

Click here to post a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

OZ TV MAGUFULI ADAI TZ TUNAWEZA!

Bofya kutazama zaidi...

VIDEO YA LEO

PAYPAL

KUNDI LA HABARI

Waandishi Makala

No recent posts available